Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan

Trở lại   Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan > Kết nối > Góc việc làm

Trả lời

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 01-04-2011, 15:30
violet_th89 violet_th89 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 13
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Question băn khoăn về công việc ngành hải quan.rất mong giúp đỡ

xin chào tất cả mọi mem của diễn đàn.em mới tham gia vào diễn đàn và có một băn khoăn rất quan trọng rất mong mọi người giúp đỡ.
em xin tự giới thiệu em vừa tốt nghiệp khoa tài chính ngân hàng trường Đại học hà nội(em học chuyên ngành bằng tiếng anh). Hiện tại em vẫn chưa định hướng được sự nghiệp của ḿnh một cách rơ ràng nên nhờ mọi người tư vấn giúp.em rất mong được làm trong ngành hải quan.nhưng thực sự em vân chưa hiểu rơ với chuyên ngành của em có thể làm vị trí ǵ ạ???
Cũ 01-04-2011, 16:03
NgaoPhong NgaoPhong vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên cao cấp

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 12
Bạn đă được cảm ơn 80 lần trong 59 bài viết

Thật ra bạn tốt nghiệp ngành tài chính vẫn có thể vào làm HQ dc hàng năm TCHQ đều có chỉ tiêu cho ngành trên. C̣n vào rồi làm việc ǵ th́ c̣n nhiều việc phải nói lắm khi nào bạn vào làm rồi sẽ tự hiểu. Đôi khi nghề dạy lấy nghề thôi chứ ko phải bạn học ǵ ra là làm đó.
Một chút ḍng tâm sự
C̣n có thắc mắc ǵ thêm th́ bạn hỏi yono đó
violet_th89 (01-04-2011), yono_yono07 (01-04-2011)
Cũ 01-04-2011, 16:22
Thành viên

thanks ngaophong,thật sự bây giờ em rất mông lung.v́ em chưa thật sự xác định là ḿnh muốn thật sự làm ǵ.có 2 con đường đó là hải quan và ngân hàng.em không biết ḿnh nên đi theo con đường nào.huhu.rất mong mọi người cho ư kiến giúp đỡ em
Cũ 01-04-2011, 21:14
yono_yono07 yono_yono07 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Moderator

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 40
Bạn đă được cảm ơn 214 lần trong 149 bài viết

Quote:
Nguyên văn bởi NgaoPhong Xem bài viết
Thật ra bạn tốt nghiệp ngành tài chính vẫn có thể vào làm HQ dc hàng năm TCHQ đều có chỉ tiêu cho ngành trên. C̣n vào rồi làm việc ǵ th́ c̣n nhiều việc phải nói lắm khi nào bạn vào làm rồi sẽ tự hiểu. Đôi khi nghề dạy lấy nghề thôi chứ ko phải bạn học ǵ ra là làm đó.
Một chút ḍng tâm sự
C̣n có thắc mắc ǵ thêm th́ bạn hỏi yono đó
Bác lại lôi tui vào àh bác Ngao Phong, tui ngây thơ, có bik ǵ đâu nào....Mún làm th́ ngồi đó chờ TCHQ thông báo tuyển ở các Cục thuộc tỉnh gùi gửi đơn đi thi thui....Tự tin 100% th́ đăng kí thi ở Tổng cục lun....Tự tin 70% th́ đăng kí ở các nơi hơi nổi tiếng tí, Ví dụ..Cục HQ TpHCM, Hải Pḥng, B́nh Dương,....C̣n nếu thíu tự tin trầm trọng th́ đi xa tí như Kon Tum...v.v..
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của yono_yono07:
violet_th89 (01-05-2011)
Cũ 01-04-2011, 22:21
trung_cs trung_cs vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên tích cực

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 57
Bạn đă được cảm ơn 68 lần trong 25 bài viết
Gửi tin nhắn qua Skype™ tới trung_cs

vấn đề vào ngành HQ e thấy nên lập hẳn topic riêng, e mới vào ngành nhưng cảm thấy yêu nghề này lắm.làm công việc này tư duy của ḿnh được phát triển liên tục( do VBPL ban hành liên tục) ngoài ra c̣n có điều kiện giao lưu kết bạn với rất nhiều người! lúc thi vào HQ, e cũng k biết cụ thể c/v của HQ là j, hồi trước có đọc Điều 11 luật HQ:Điều 11. Nhiệm vụ của Hải quan

Hải quan Việt Nam có nhiệm vụ thực hiện kiểm tra, giám sát hàng hoá, phương tiện vận tải; pḥng, chống buôn lậu, vận chuyển trái phép hàng hoá qua biên giới; tổ chức thực hiện pháp luật thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu, nhập khẩu; kiến nghị chủ trương, biên pháp quản lư nhà nước về hải quan đối với hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu, xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh và chính sách thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.
Nhưng vẫn hiểu mông lung lắm, giờ cũng biết sơ sơ oy.Hy vọng có nhiều người cống hiến cho ngành HQ hơn nữa!enjoy
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của trung_cs:
violet_th89 (01-05-2011)
Cũ 01-05-2011, 08:52
Thành viên cao cấp

Quote:
Nguyên văn bởi violet_th89 Xem bài viết
thanks ngaophong,thật sự bây giờ em rất mông lung.v́ em chưa thật sự xác định là ḿnh muốn thật sự làm ǵ.có 2 con đường đó là hải quan và ngân hàng.em không biết ḿnh nên đi theo con đường nào.huhu.rất mong mọi người cho ư kiến giúp đỡ em
Bạn cũng có đôi nét giống tôi đó. Tôi cũng là dân tài chính của Trường ĐH KT.TPHCM. Khi mới ra trường tôi cũng đă làm tại Ngân hàng Công Thương mà nay là Viettin, sau đó khùng khùng chuyển qua Thanh tra kinh tế và cuối cùng giờ điên điên vô HQ
Mới ra trường ai cũng có suy nghĩ giống bạn là xem ḿnh sẽ làm ǵ tuy nhiên tôi nghĩ c̣n trẻ có làm nhiều việc cũng hay mặc dù có thể các công việc không liên quan nhau nhưng tôi đảm bảo bạn sẽ học được rất nhiều từ đó. Và một điều quan trọng nữa là có làm những việc ko thích hợp th́ bạn mới biết trân trọng nghề nghiệp ḿnh đang có
isabella (03-05-2011), violet_th89 (01-05-2011)
Cũ 01-05-2011, 09:01
yono_yono07 yono_yono07 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Moderator

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 40
Bạn đă được cảm ơn 214 lần trong 149 bài viết

Quote:
Nguyên văn bởi NgaoPhong Xem bài viết
Bạn cũng có đôi nét giống tôi đó. Tôi cũng là dân tài chính của Trường ĐH KT.TPHCM. Khi mới ra trường tôi cũng đă làm tại Ngân hàng Công Thương mà nay là Viettin, sau đó khùng khùng chuyển qua Thanh tra kinh tế và cuối cùng giờ điên điên vô HQ
Mới ra trường ai cũng có suy nghĩ giống bạn là xem ḿnh sẽ làm ǵ tuy nhiên tôi nghĩ c̣n trẻ có làm nhiều việc cũng hay mặc dù có thể các công việc không liên quan nhau nhưng tôi đảm bảo bạn sẽ học được rất nhiều từ đó. Và một điều quan trọng nữa là có làm những việc ko thích hợp th́ bạn mới biết trân trọng nghề nghiệp ḿnh đang có
Xúc động wá....hic...hic...hic
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của yono_yono07:
violet_th89 (01-05-2011)
Cũ 01-05-2011, 09:30
Thành viên cao cấp

Quote:
Nguyên văn bởi yono_yono07 Xem bài viết
Xúc động wá....hic...hic...hic
Thấy em nó vậy tự nhiên nhớ ḿnh ngày xưa
violet_th89 (01-05-2011)
Cũ 01-05-2011, 13:19
Thành viên

em cảm ơn anh chị đă cho em nhiều lời khuyên như thế.quả thực đây là lần đầu tiên em vào diễn đàn và em cũng không ngờ là sẽ nhận được nhiều ư kiến đống góp giúp đỡ em như vậy.em cảm ơn anh chị rất nhiều và rất mong nhận được sự giúp đỡ của anh chị
phải thú thật một điều là vấn đề của em nằm ở chỗ em cũng định sẽ tự bươn trải và sẽ làm ngoài một thời gian nhưng thầy bu của em lại lo em con gái vất vả lại không ổn định này nọ( thú thật em cũng thấy đang chán ḿnh lắm.hjx) nên có ư muốn giúp đỡ em ở trong công việc.và 2 hướng thầy bu em cho em lựa chọn là hải quan và bidv. em cũng có suy nghĩ là sẽ cố gắng tự thi nhưng cũng thấy run run.hic.nên không biết nên thế nào?
hiện tại th́ em sắp đi làm ở công ty chứng khoán ngân hàng đông á.cũng có đôi chút lo lắng là ḿnh sẽ làm như thế nào.haiz.mông lung quá anh chị ưi
Cũ 01-05-2011, 13:23
Thành viên

ah.anh chị cho em hỏi nếu thi vào hq th́ phải thi những ṿng nào.và thông tin tuyển dụng có thể xem ở đâu được ạ.thi kiến thức như thế nào ạ.em cảm ơn anh chị nhiều ạ
Trả lời

Đánh dấu

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này
T́m trong chủ đề này:

T́m kiếm nâng cao
Kiểu hiển thị