Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan
Cũ 09-25-2010, 12:05
Kim Tram Kim Tram vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 1
Bạn đă được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Mặc định Proforma invoice có giá trỊ thanh toán không

Công ty em mua 1 lô hàng bên HongKong. Bên bán gửi profoma invoice yêu cầu bên em thanh toán. Giữa bên bán và bên mua không có giấy tờ ràng buộc nào ngoài proforma invoice này. Anh Chị cho em hỏi bên em có dựa vào proforma invoice này để thanh toán cho bên bán được không và có gặp rủi ro ǵ không.Thanks
Cũ 09-25-2010, 14:42
manhhung261 manhhung261 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 20
Bạn đă được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết

Proforma invoice có gia tri như là báo giá,c̣n thanh toán hay ko th́ c̣n liên quan đến hợp đồng và chứng từ thanh toán (cái này liên quan đến ngân hàng) nữa bạn.
Cũ 10-24-2010, 21:14
penguin penguin vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên mới

Bạn đă được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
Gửi tin nhắn qua Skype™ tới penguin

proforma invoice : là loại chứng từ có h́nh thức như hoá đơn ( gọi là Hoá đơn chiếu lệ) nhưng ko dùng để thanh toán bởi v́ nó không phải là yêu cầu đ̣i tiền. Tuy nhiên điểm giống nhau trong chức năng của nó với commercial invoice là : nói nói rơ giá cả và đặc điểm của hàng hoá . V́ vậy nó chỉ có tác dụng đại diện cho số hàng hoá gửi đi triển làm, để gửi bán hoặc có tác dụng làm đơn chào hàng hoặc để làm thủ tục xin nhập khẩu mà thôi.

V́ vậy, để có thể thanh tóan, cty e va cty bên Hongkong phaỉ làm họp đồng, va chứng từ đầy đủ, trước khi vào vn phải qua hải quan, nghĩa là e phải kê khai hải quan, mới đc phép nhập lô hàng đó. Cẩn thận kẻo không bị lừa đó nha.
Cũ 10-24-2010, 21:23
ASEAN ASEAN vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Super Moderator

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 109
Bạn đă được cảm ơn 210 lần trong 153 bài viết

Quote:
Nguyên văn bởi Kim Tram Xem bài viết
Công ty em mua 1 lô hàng bên HongKong. Bên bán gửi profoma invoice yêu cầu bên em thanh toán. Giữa bên bán và bên mua không có giấy tờ ràng buộc nào ngoài proforma invoice này. Anh Chị cho em hỏi bên em có dựa vào proforma invoice này để thanh toán cho bên bán được không và có gặp rủi ro ǵ không.Thanks
Thanh toán được nếu như công ty bạn kư xác nhận các điều khoản, điều kiện trên Proforma invoice.
Cũ 10-25-2010, 07:58
avico avico vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Banned

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 2
Bạn đă được cảm ơn 69 lần trong 33 bài viết

Quote:
Nguyên văn bởi Kim Tram Xem bài viết

Cái phần quan trọng nhất th́ các cụ chẳng tư vấn rơ ǵ cả
Trả lời thay shipper: Hôm qua em tạt qua Macau, thua hết rồi, đang chờ khoản $ của cụ đấy, chuyển gấp cho em nhé

Nói vui thế thôi, nếu hai bên có đủ độ tin cậy th́ cái PI đó chỉ là mảnh giấy thông báo số tiền cụ cần phả trả thôi, nếu lăn tăn th́ yêu cầu shipper đồng ư thanh toán bằng L/C trả chậm ( để chắc chắn là ḿnh nh́n tận mắt nh́n thấy hàng hoá cần mua, nhiều đơn vị mua vải nhưng nhận được giẻ rách rồi ...C̣n nếu cụ muốn chắc ăn nhất th́ cử cán bộ kiểm soát sang ăn, ngủ, nghỉ, i. ả tại nhà thằng shipper để coi nó mần ăn ra răng và nhớ ăn nói khéo để nó chịu cái công tác phí này, nếu OK th́ cụ cứ T/T luôn cho nó cũng được)
Nói chung là phải cẩn thận, em là em đờ éo tin bố con thằng nào hết

Lần sửa cuối bởi avico; 10-25-2010 lúc 08:07
Cũ 11-29-2010, 11:29
buiduyhuynh buiduyhuynh vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên cao cấp

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 10
Bạn đă được cảm ơn 101 lần trong 78 bài viết

Rủi ro hoàn toàn nằm ở bạn v́ khi bạn thanh toán rồi c̣n shipper có gửi hàng hay không là chuyện của shipper . Thường th́ PI chỉ dùng để lên hợp đồng mua bán , nếu tin tường th́ có thể dùng chuyển tiền . THỰC RA TH̀ CỠ NÀO RỦI RA CŨNG THUỘC VỀ NHÀ NHẬP KHẨU . kể cả là L/C at sight
Cũ 08-03-2013, 12:02
Meggi Meggi vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 7
Bạn đă được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Quote:
Nguyên văn bởi ASEAN Xem bài viết
Thanh toán được nếu như công ty bạn kư xác nhận các điều khoản, điều kiện trên Proforma invoice.
Nếu như giữa bên mua và bên bán "chỉ có duy nhất cái Proforma invoice này và Packing list và không có hợp đồng (do đơn hàng giá trị nhỏ - mua làm hàng mẫu) th́ sau khi kư xác nhận vào cái proforma invoice này có thể đưa vào bộ chứng từ mang ra ngân hàng thanh toán được không ạ???
Cũ 08-12-2013, 21:10
xt4883 xt4883 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên cao cấp

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 31
Bạn đă được cảm ơn 64 lần trong 55 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới xt4883 Gửi tin nhắn qua Skype™ tới xt4883

PI lam hq có chỗ ko chấp nhận đâu nhé.

Thanks and best regards!

Cao Xuan Thanh

xt4883
----------------
Tại sao lại phải thay đổi những cái mà ḿnh nghĩ là tốt nhỉ???
Cũ 09-04-2013, 13:11
satthu01 satthu01 vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên tích cực

Bạn đă được cảm ơn 53 lần trong 32 bài viết

Quote:
Nguyên văn bởi xt4883 Xem bài viết
PI lam hq có chỗ ko chấp nhận đâu nhé.
Proforma Invoice không có giá trị thanh toán và 100% cơ quan hải quan không chấp nhận để làm thủ tục hải quan ngoại trừ theo thông lệ quốc tế có liên quan đến thời điểm chốt giá th́ doanh nghiệp có văn bản yêu cầu tŕ hoăn xác định giá theo quy định tại Thông tư 205/2010/TT-BTC.

Đánh dấu

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này
T́m trong chủ đề này:

T́m kiếm nâng cao
Kiểu hiển thị